ศิลปิน-ครีเอเตอร์ตบเท้ารับรางวัล Thailand Social Awards ครั้งที่ 11


โดย PPTV Online

เผยแพร่




ศิลปินดารารับรางวัลคนโซเชียลแห่งปี ไม่ว่าจะเป็น หนุ่ม กรรชัย - วอร์ วนรัตน์ - 4EVE - BOWKYLION ยังมีครีเอเตอร์ชื่อดัง I Roam Alone - My Mate Nate ฯลฯ

วันนี้ (22 ก.พ.) บริษัท ไวซ์ไซท์ (ประเทศไทย) จำกัด บริษัทเทคโนโลยีผู้พัฒนาซอฟต์แวร์ด้านการวิเคราะห์ข้อมูลตลาด ได้จัดงาน Thailand Social Awards ต่อเนื่องเป็นครั้งที่ 11 มอบรางวัลโซเชียลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของประเทศไทยให้กับเหล่าคนโซเชียล

ในครั้งนี้ได้เกิดการปรับเปลี่ยนรูปแบบของงานประกาศรางวัลในหลาย ๆ ส่วน ตั้งแต่การเปลี่ยน “Z” ในชื่องานเป็น “S” เพื่อความชัดเจนในการสื่อสารเรื่องราวของงานประกาศรางวัล

ChatGPT บุกวงการนักเขียนนิยาย หนังสือที่เขียนโดยเอไอผุดเต็มตลาด

เพิกถอนสิทธิสมัครเลือกตั้งตลอดไป! ศาลฎีกาพิพากษา "กนกวรรณ" คดีรุกป่าเขาใหญ่

“โบกี้ ไลอ้อน” มองแฟชั่นเป็นศิลปะ ลั่นการแต่งตัวแค่หน้าปก อยากให้โฟกัสงานเพลง

และยังได้ทำการปรับเปลี่ยนโลโก้งานประกาศรางวัลในรอบ 10 ปี จากรูปมงกุฎ มาใช้ตัวอักษร “S” ของคำว่า “Social” เพื่อให้ดูทันสมัยมีความเป็นมาตรฐานสากลมากยิ่งขึ้น

เป็นสัญลักษณ์ภายใต้แนวคิด Building Blocks ที่สื่อถึงเสียงสะท้อนที่มาจากมหาชน นำมาวัดผลเทียบกันอย่างมีหลักเกณฑ์ที่ชัดเจน บวกกับแนวคิด Outstanding ที่สื่อถึงความโดดเด่น ควรค่าแก่การได้รับรางวัล

สำหรับรางวัลใน Thailand Social Awards ครั้งที่ 11 มีอยู่ด้วยกันทั้งสิ้น 6 กลุ่ม ดังนี้

กลุ่มที่ 1 รายชื่อผู้ชนะกลุ่มรางวัล Best Brand Performance on Social Media จำนวน 29 สาขา ได้แก่

  • Automotive (กลุ่มธุรกิจยานยนต์) ได้แก่ Toyota Motor Thailand
  • Bank (กลุ่มธุรกิจธนาคาร) ได้แก่ SCB
  • Beverage (กลุ่มธุรกิจเครื่องดื่ม) ได้แก่ NESCAFÉ
  • Broadcasting (กลุ่มสื่อวิทยุและโทรทัศน์ภายใต้การดูแลของ กสทช.) ได้แก่ One31
  • Construction Material (กลุ่มธุรกิจอุปกรณ์ที่ใช้ในการก่อสร้าง) ได้แก่ SCG
  • Cosmetics (กลุ่มธุรกิจเครื่องสำอาง) ได้แก่ Maybelline
  • Delivery (กลุ่มธุรกิจบริการจัดส่ง และบริการแท็กซี่) ได้แก่ Grab
  • Financial Service (Credit Card) (กลุ่มธุรกิจผู้ให้บริการบัตรเครดิต) ได้แก่ Krungsri First Choice
  • Financial Service (Leasing) (กลุ่มธุรกิจผู้ให้บริการสินเชื่อทางการเงิน) ได้แก่ เงินติดล้อ
  • Food & Snacks (กลุ่มธุรกิจอาหาร และขนมขบเคี้ยว) ได้แก่ Taokaenoi
  • Gold & Jewelry (กลุ่มธุรกิจทองคำและอัญมณี) ได้แก่ Aurora
  • Government & State Enterprise (กลุ่มหน่วยงานรัฐบาลและรัฐวิสาหกิจ) ได้แก่ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย
  • Home & Decoration (กลุ่มธุรกิจตกแต่งบ้าน) ได้แก่ IKEA
  • Hospital (กลุ่มธุรกิจบริการทางการแพทย์) ได้แก่ คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล, โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย
  • Hospitality & Travel Agency (กลุ่มธุรกิจการโรงแรมและตัวแทนบริษัทนำเที่ยว) ได้แก่ Love Andaman
  • Hypermarket & Supermarket (กลุ่มธุรกิจไฮเปอร์มาร์เก็ตและซุปเปอร์มาร์เก็ต) ได้แก่ Big C
  • Insurance & Assurance (กลุ่มธุรกิจประกันภัย (ประกันวินาศภัยและประกันชีวิต)) ได้แก่ Muang Thai Life
  • Logistics (กลุ่มธุรกิจบริการขนส่งพัสดุ และไปรษณียภัณฑ์) ได้แก่ ไปรษณีย์ไทย
  • Marketplace & E-Commerce Platform (กลุ่มธุรกิจแพลตฟอร์มสำหรับการซื้อขายสินค้า) ได้แก่ Shopee
  • Mass Transit (กลุ่มธุรกิจบริการขนส่งสาธารณะ) ได้แก่ BEM
  • Mobile & Consumer Electronics (กลุ่มธุรกิจอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์สำหรับผู้บริโภค) ได้แก่ Samsung
  • Mom & Baby (กลุ่มธุรกิจสินค้าแม่และเด็ก) ได้แก่ D-nee
  • Out of Home Entertainment (กลุ่มธุรกิจสถานบันเทิงและสวนสนุก) ได้แก่ Major Cineplex
  • Personal Care (กลุ่มธุรกิจสินค้าของใช้ส่วนตัว) ได้แก่ Vaseline
  • Residential Real Estate (กลุ่มธุรกิจผู้พัฒนาอสังหาริมทรัพย์สำหรับที่อยู่อาศัย) ได้แก่ SANSIRI
  • Restaurant (กลุ่มธุรกิจบริการอาหารและคาเฟ่) ได้แก่ KFC
  • Shopping Center & Department Store (กลุ่มธุรกิจห้างสรรพสินค้า และศูนย์การค้า) ได้แก่ Siam Paragon และ centralwOrld
  • Skincare (กลุ่มธุรกิจผลิตภัณฑ์บำรุงผิว) ได้แก่ GIFFARINE
  • Telecommunication (กลุ่มธุรกิจโทรคมนาคม) ได้แก่ AIS

กลุ่มที่ 2 รายชื่อผู้ชนะกลุ่มรางวัล Best Content Performance on Social Media จำนวน 4 สาขา ได้แก่

  • Thai Movie (กลุ่มรางวัลภาพยนตร์ไทย) ได้แก่ บุพเพสันนิวาส 2
  • Thai News Program (กลุ่มรางวัลรายการข่าว) ได้แก่ เรื่องเล่าเช้านี้
  • Thai Series (กลุ่มรางวัลละครไทย) ได้แก่ KinnPorsche The Series
  • Thai TV Program (กลุ่มรางวัลรายการโทรทัศน์) ได้แก่ ร้องข้ามกำแพง

กลุ่มที่ 3 รายชื่อผู้ชนะกลุ่มรางวัล Best Creator Performance on Social Media จำนวน 23 สาขา ได้แก่

  • Actor & Actress (กลุ่มรางวัลนักแสดง) ได้แก่ วอร์ วนรัตน์
  • Art & Illustration (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับศิลปะและงานวาด) ได้แก่ คิ้วต่ำ
  • Beauty & Fashion (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับความงามและแฟชั่น) ได้แก่ Soundtiss
  • Cooking & Chef (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับการทำอาหารและสอนทำอาหาร) ได้แก่ กับข้าวกับปลาโอ Plaocooking
  • Film & Literature (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับสื่อภาพยนตร์และหนังสือ) ได้แก่ JUST ดู IT
  • Food & Dining (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับการรีวิวอาหารและร้านอาหาร) ได้แก่ Mawinfinferrr
  • Gadget & Technology (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับอุปกรณ์และเทคโนโลยี) ได้แก่ นายอาร์ม
  • Gaming & E-sport (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับเกมและกีฬาอีสปอร์ต) ได้แก่ กิต งายย
  • Global Citizen (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับการใช้ชีวิตในต่างประเทศ) ได้แก่ สะใภ้เกาหลี ซอแฟนเพจ
  • Group Artist (กลุ่มรางวัลศิลปินกลุ่ม) ได้แก่ 4EVE
  • Health & Fitness (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับสุขภาพและการออกกำลังกาย) ได้แก่ Bebe Fit Routine
  • Investment & Personal Finance (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับการเงินและการลงทุน) ได้แก่ ลงทุนแมน
  • Knowledge & Education (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับการให้ความรู้และการศึกษา วิทยาศาสตร์ ภาษาศาสตร์ สังคมศาสตร์) ได้แก่ อาจารย์อดัม
  • Local (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับท้องถิ่น ข่าวสาร ประเพณี ภาษา และวัฒนธรรม) ได้แก่ Tagple
  • MC & Reporter (กลุ่มรางวัลผู้สื่อข่าวและพิธีกร) ได้แก่ หนุ่ม กรรชัย
  • Parenting & Kids (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับครอบครัวและการเลี้ยงลูก) ได้แก่ Beam-Oil Family
  • Pets (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง) ได้แก่ Japan จอมโหด and friends
  • Social Change (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับปัญหาและประเด็นทางสังคม) ได้แก่ iLaw
  • Solo Artist (กลุ่มรางวัลศิลปินเดี่ยว) ได้แก่ BOWKYLION
  • Sport (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับกีฬา) ได้แก่ ขอบสนาม
  • Travel (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับการท่องเที่ยว) ได้แก่ I Roam Alone
  • Variety (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาเกี่ยวกับรายการความบันเทิงและเกมโชว์) ได้แก่ My Mate Nate
  • Virtual Creator (กลุ่มรางวัลผู้ผลิตเนื้อหาโดยใช้ตัวตนเสมือน (Avatar)) ได้แก่ Aisha Channel

กลุ่มที่ 4 รายชื่อผู้ชนะกลุ่มรางวัล Best Performance on Platforms จำนวน 18 สาขา ได้แก่

  • Best Brand Performance by LINE ยอดดูสูงสุดบน LINE VOOM ได้แก่ หมอพร้อม
  • Best Brand Performance by LINE Best Video Performance บน LINE VOOM ได้แก่ ThaiPBS
  • Best Brand Performance by LINE Best Campaign Performance บน LINE VOOM ได้แก่ OR
  • Best Brand Performance by Meta Best Mobile First Video ได้แก่ DOVE Unilever Thailand
  • Best Brand Performance by Meta Best Campaign Innovation ได้แก่ Central Department Store
  • Best Brand Performance by Meta Best Reels ได้แก่ Yves Saint Laurent Beauté
  • Best Brand Performance by Pantip Fast Response ได้แก่ AIS
  • Best Brand Performance by Pantip Highest Quality ได้แก่ โรงพยาบาลธนบุรี
  • Best Brand Performance by Pantip Thai Series ละครที่ถูกพูดถึงมากที่สุด ได้แก่ เข็มซ่อนปลาย
  • Best Brand Performance by TikTok Best Brand Performance Campaign ได้แก่ Maybelline
  • Best Brand Performance by TikTok Most Innovative Campaign ได้แก่ LINE MAN
  • Best Brand Performance by TikTok Best Shoppertainment Campaign ได้แก่ Freshdoze
  • Best Brand Performance on Twitter Best Connect ได้แก่ Maybelline
  • Best Brand Performance on Twitter ได้แก่ NocNoc
  • Best Brand Performance on Twitter Best Rising Star ได้แก่ Tasto
  • Best Brand Channel on Youtube ได้แก่ LEO Thailand
  • Best Creator Channel on Youtube ได้แก่ SpriteDer SPD
  • Best Creator Channel on Youtube สาขา Shorts Rising Star ได้แก่ Non Tachi

กลุ่มที่ 5 รายชื่อผู้ชนะกลุ่มรางวัล Special Award ผู้ที่ใช้โซเชียลมีเดียอย่างสร้างสรรค์ เป็นแบบอย่างที่ดี และเป็นประโยชน์ต่อสังคม ได้แก่ “ทีมงานเพื่อนชัชชาติ ชมรมกรุงเทพฯ น่าอยู่กว่าเดิม”

กลุ่มที่ 6 รายชื่อผู้ชนะกลุ่มรางวัล Rising Creator Performance on Social Media ซึ่งเป็นกลุ่มรางวัลใหม่ที่ได้ถูกเพิ่มขึ้นมาเป็นครั้งแรกในปีนี้ พิจารณาจากผู้ที่ทำผลงานยอดเยี่ยมในโซเชียล จากผู้ที่มีผู้ติดตามไม่เกิน 1 แสนคน และผลิตคอนเทนต์อย่างมีเอกลักษณ์ สร้างการเติบโตอย่างต่อเนื่องในปี 2022 ที่ผ่านมา มี 5 รางวัล ได้แก่

  • Monsty Planet
  • ayutts
  • ตุ้ยลุยครัว
  • ทางช้างผ่าน
  • Backpaeger แบกเป้เกอร์

และนี่คือรางวัลทั้งหมดในงาน Thailand Social Awards ครั้งที่ 11 นี้

LiveScore-EURO2024 LiveScore-EURO2024

วิดีโอยอดนิยม

ข่าวเด่นในรอบสัปดาห์

เพิ่ม PPTVHD36
ลงในหน้าจอหลักของคุณ