ทัพกรีฑาไทย ผลงานสุดหรูกวาด 16 เหรียญทอง ทะลุเป้าศึกซีเกมส์ 2023


โดย PPTV Online

เผยแพร่




ทัพนักกรีฑาทีมชาติไทย สร้างผลงานสุดร้อนแรง กวาด 16 เหรียญทอง ทะลุเป้าศึกซีเกมส์ 2023

สรุปผลงานของทัพนักกีฬากรีฑาไทย ในการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2023 ที่กรุงพนมเปญ ประเทศกัมพูชา วันที่ 12 พฤษภาคม 2566 เป็นวันสุดท้ายของการแข่งขัน ทัพนักกรีฑาทีมชาติไทย ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม เป็นเจ้าเหรียญทองกรีฑาซีเกมส์ครั้งนี้ ทำได้ 16 เหรียญทอง 8 เหรียญเงิน และ 5 เหรียญทองแดง จากที่ก่อนเดินทางมาแข่ง สมาคมกีฬากรีฑาแห่งประเทศไทย ตั้งเป้าไว้ 12 เหรียญทอง 

คอนเทนต์แนะนำ
"ต้า" สรอรรถ วิ่งสุดชีวิต เฉือน สิงคโปร์ คว้าทอง 100 ม.ซีเกมส์
“ตะวัน” คว้าทองกระโดดสูงทำลายสถิติซีเกมส์

สำหรับสรุป 16 เหรียญทอง ได้แก่ 

1. ขว้างค้อน ชาย
ส.ต.ท.กิตติพงษ์ บุญมาวัน
สถิติ​ 64.49 เมตร

2. วิ่ง 200 เมตร
นายสรอรรถ​ ดาบบัง
สถิติ​ 20.62 วินาที

3. เขย่งก้าวกระโดด​ หญิง
ส.ต.ท.ปริญญา​ เฉื่อยมะเริง
สถิติ​ 13.60 เมตร

4. วิ่ง​ 1500 เมตร ชาย
นายคีริน​ ตันติเวทย์
สถิติ​ 3:58.51 นาที 

5. กระโดดสูง​ หญิง
น.ส.ธัญลดา ทองชมพูนุช
สถิติ​ 1.79​ เมตร

6. วิ่ง 5000 เมตรชาย
นายคีริน​ ตันติเวทย์
สถิติ​ 14:34.78 นาที 

7. ทุ่มน้ำหนัก​ ชาย
ส.ต.ท.จักรพรรดิ์ น้อยศรี
สถิติ​ 17.84 เมตร

8. ทศกรีฑา
ร.ต.ท.สุทธิศักดิ์​ สิงห์ขรณ์
สถิติ​ 7,468 คะแนน

9. วิ่งข้ามรั้ว​ 110 เมตร
นายณัฐพล​ ดันสูงเนิน
สถิติ​ 13.84 วินาที

10. ขว้างจักร​ หญิง
ร.ต.ท.หญิงสุเบญรัตน์​ อินแสง
สถิติ​ 57.69 เมตร

11. วิ่ง​ 4x100 เมตรหญิง
น.ส.สุภาวรรณ​ ธิปัตย์
น.ส.ศุภานิช​ พูล​เกิด
น.ส.อรอุมา​ เชษฐา
น.ส.อธิชา​ เพ็ชรกุล
สถิติ​ 44.24 วินาที

12. กระโดดค้ำ​ หญิง
น.ส.ชลธิชา​ คะบุตร
สถิติ​ 4.05 เมตร

13.​ ทุ่มน้ำหนัก​ หญิง
น.ส.อารีรัตน์​ อินทดิษฐ
สถิติ​ 16.71 เมตร

14. พุ่งแหลน​ หญิง
น.ส.จริยา​ วิชัยดิษฐ
สถิติ​ 52.60 เมตร

15. วิ่ง​ 100m.​ ชาย
นายสรอรรถ​ ดาบบัง
สถิติ 10.37 วินาที 

16. กระโดดสูง​ ชาย
นายตะวัน​ แก้วดำ
สถิติ 2.27 เมตร CR, NR


สรุป 8 เหรียญเงิน ได้แก่ 

1. ขว้างค้อน หญิง
น.ส.มิ่งกมล คุ้มผล
สถิติ​ 57.86 เมตร

2. กระโดดค้ำ​ ชาย
นายกสินภพ​ ชมชะนัด
สถิติ​ 5.20 เมตร

3. 4x400 เมตรผสม 
นายศราวุธ​ นวลศรี
น.ส.เบนนี่​ โนนทะนำ
นายจอชชัว โรเบิร์ต แอทคินสัน
น.ส.ศุภานิช พูลเกิด
สถิติ​  3:23.02 นาที

4. วิ่ง​ 4x100m.​ ชาย
นายธวัชชัย​ หีมเอียด
นายสร​อรรถ​ ดาบบัง
ส.ต.ต.สิทธิพร​ ดอนไพรที
ส.ต.ต.ชยุตม์ คงประสิทธิ์
สถิติ​ 39.13  วินาที 

5. วิ่งข้ามรั้ว​ 400 เมตร ชาย
นายณัฐพล​ ดันสูงเนิน
สถิติ​ 50.73 วินาที

6. วิ่ง​ 100m.​ หญิง
จ.ต.หญิงศุภานิช​ พูลเกิด
สถิติ​ 11.58 วินาที

7. วิ่ง​ 4x400m.​ ชาย
ส.อ.อภิสิทธิ์​ ฉ่ำศรี
นายธวัชชัย​ หีมเอียด
นายศราวุฒิ​ นวลศรี
นายจอชชัว​ โรเบิร์ต​ แอทคินสัน
สถิติ​ 3:07.23 นาที

8. ขว้างจักร​ ชาย
นายเกียรติประดิษฐ์​ ศรีใส
สถิติ​ 51.89 เมตร


สรุป 5 เหรียญทองแดง ได้แก่ 

1. กระโดดค้ำ​ ชาย
ส.ต.ท.ภาสพงศ์​  อ่ำสำอาง
สถิติ​ 5.20 เมตร

2. เดิน​ 20 กิโลเมตร หญิง
น.ส.กชพร​ ตั้งศรีวงษ์
สถิติ​ 1.57:11 ชม.

3. สัตตกรีฑา
ร.ท.หญิงสุนนิสา​ โคตรสีเมือง
สถิติ​ 5,253 คะแนน

4. วิ่ง​ 4x400m.​ หญิง
น.ส.สุกัญญา​ จันทร์ชาวนา
น.ส.อริสา​ เวฬุวนารักษ์
น.ส.พัชราภรณ์​ จงไกรจักร
จ.ต.หญิงศุภานิช​ พูล​เกิด​
สถิติ​ 3:39.29 นาที 

5. ขว้างจักร​ ชาย
นายบัณฑิต​ สิงหทองกูล
สถิติ​ 50.02 เมตร

TOP ข่าวกีฬา
วิดีโอยอดนิยม
เรื่องที่คุณอาจพลาด

วิดีโอยอดนิยม

ข่าวเด่นในรอบสัปดาห์

เพิ่ม PPTVHD36
ลงในหน้าจอหลักของคุณ